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1 DIBAJI 

Mfuko wa Taifa wa Maji ni Taasisi iliyopo chini ya Wizara ya Maji ambayo imeanzishwa 

kwa mujibu wa Sheria ya Usambazaji Majisafi na Usafi wa Mazingira Na. 12 ya mwaka 

2009 na kuanza kutekeleza majukumu yake mwaka 2016. Kwa sasa Mfuko wa Taifa wa 

Maji unatekeleza majukumu yake chini ya Sheria ya Usambazaji Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Na. 05 ya mwaka 2019. Lengo la kuanzishwa kwa Mfuko wa Taifa wa Maji ni 

kutafuta rasilimali fedha ili kusaidia uwekezaji katika miradi ya maji na utunzaji wa 

rasilimali za maji hususan kwenye maeneo ambayo yana uhaba mkubwa wa huduma 

ya maji. 

Mikataba ya Huduma kwa Wateja katika Utumishi wa Umma ni sehemu ya utekelezaji 

wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 1998 ambayo 

iliundwa katika kutekeleza Dira, Dhamira na Kanuni ambazo zimetangazwa rasmi 

kwenye Sera hiyo. Vilevile, katika kuboresha utendaji kazi katika utumishi wa umma 

Serikali ilianzisha Programu ya Kuboresha Utumishi wa Umma ambapo moja ya dhana 

ya kimenejimenti ya kuboresha utendaji kazi Serikalini ni pamoja na Mkataba wa 

Huduma kwa Mteja.  

Katika kutekeleza dhana hiyo, Mfuko wa Taifa wa Maji umeandaa Mkataba wa Huduma 

kwa Mteja kwa lengo la kuonyesha aina za huduma zitolewazo, viwango vya muda wa 

kutoa huduma hizo na jinsi ya kutoa mrejesho kuhusu huduma kwa wateja. Vilevile, 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja unaonyesha wajibu na haki za wateja na maadili 

wanayotakiwa kuwa nayo watumishi wa Mfuko wa Taifa wa Maji wakati wa kutoa 

huduma kwa wateja. 

Mfuko wa Taifa wa Maji unaahidi kutekeleza makubaliano yaliyopo kwenye mkataba 

huu. Aidha, Mfuko utaendelea kuboresha mkataba kadri ya mabadiliko muhimu 

yatakavyokuwa yanajitokeza. Matarajio ya Mfuko ni kuwa wateja watashiriki katika 

kutoa mrejesho wa huduma zinazotolewa ili kutoa huduma zake kwa ubora na ufanisi. 

 

 

Haji M. Nandule 

AFISA MTENDAJI MKUU 
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2 DIRA NA DHAMIRA   

Zifuatazo ni Dira na Dhamira za Mfuko wa Taifa wa Maji zinazoelezea misingi ambayo 

Taasisi inatekeleza majukumu yake.  

2.1 DIRA 

Kuwa chanzo cha uhakika na endelevu cha fedha za miradi katika Sekta ya Maji. 

2.2 DHAMIRA 

Kutafuta na kutuma fedha kwa watekelezaji wa miradi ya maji kwa ajili ya kuboresha 

huduma ya maji pamoja na utunzaji wa vyanzo vya maji. 

3 MISINGI MIKUU YA MFUKO WA TAIFA WA MAJI 

Ili kuweza kutekeleza kikamilifu Dira na Dhamira ya Mfuko wa Taifa wa Maji watumishi 

wanapaswa kuzifuata Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma pamoja na kuwa na 

tabia na mwenendo unaozingatia mambo yafuatayo;  

i. Maadili: Mfuko wa Taifa wa Maji utazingatia maadili mema katika kutoa huduma 

kwa Umma.  

ii. Uwajibikaji: Mfuko wa Taifa wa Maji utahakikisha kila Mtumishi anawajibika 

ipasavyo katika kutimiza majukumu yake.  

iii. Huduma bora kwa mteja: Mfuko wa Taifa wa Maji unathamini wateja wake na 

kutoa huduma zinazoridhisha.  

iv. Uwazi: Mfuko wa Taifa wa Maji unathamini ufanyaji kazi kwa uwazi katika utoaji 

wa huduma zake. 

v. Ushirikiano: Mfuko wa Taifa wa Maji unazingatia ushirikiano kati ya wateja na 

Watumishi wake ili kufikia malengo.  

vi. Huduma kwa matokeo chanya: Mfuko wa Taifa wa Maji unaamini katika matokeo 

chanya katika utoaji wa huduma kwa wateja.  

4 MADHUMUNI YA MKATABA  

Madhumuni ya Mkataba huu ni kuhusu uwepo na ubora wa huduma zinazotolewa na 

Mfuko wa Taifa wa Maji. Mkataba unafahamisha Wateja kuhusu huduma zitolewazo, 

jinsi ya kuwasiliana, nini cha kutegemewa na jinsi ya kutoa maoni na malalamiko kwa 

uwazi. Vilevile, Mkataba utaonyesha mwelekeo kwa wateja wetu jinsi ya kudai haki na 

wajibu wao katika Taasisi.  
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5 HUDUMA ZITOLEWAZO NA MFUKO WA TAIFA WA MAJI 

Mfuko wa Taifa wa Maji unatekeleza majukumu yake chini ya Sheria ya Usambazaji 

Majisafi na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya mwaka 2019. Huduma zitolewazo na Mfuko 

zinatokana na majukumu yaliyoainishwa kwenye Sheria katika Kifungu cha 56 [(a) – (g)] 

kama ifuatavyo: 

i. Kutafuta rasilimali fedha kwa ajili ya kusaidia uwekezaji kwenye miradi ya maji na 

utunzaji wa vyanzo vya maji; 

ii. Kutuma fedha kwa watekelezaji kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maji; 

iii. Kutoa mikopo ya masharti nafuu kwa watekelezaji kwa ajili ya kuwekeza kwenye 

miradi ya maji;  

iv. Kufuatilia matumizi ya fedha zinazotumwa kwa watekelezaji; 

v. Kujengea uwezo watekelezaji wa miradi ya maji ili waweze kusimamia kwa 

ufanisi miradi inayotekelezwa; 

vi. Kumshauri Waziri wa Maji kuhusu Miongozo ya utoaji mikopo kwa Mamlaka za 

Maji; na 

vii. Kuandaa Miongozo ya kiutendaji kuhusu utoaji wa mikopo na misaada kwa 

Watekelezaji wa miradi ya maji. 

6 WATEJA WETU NA MATARAJIO YAO  

Wateja wa Mfuko wa Taifa wa Maji ni Wizara ya Maji, Wizara ya Fedha na Mipango, 

Watekelezaji wa miradi katika Sekta ya Maji (Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini, Ofisi za Bodi za Maji za Mabonde, EWURA, Mamlaka za Maji, Vyombo vya 

watumiaji maji, Chuo cha Maji), Washirika wa Maendeleo, Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa 

Hesabu za Serikali, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mamlaka ya Udhibiti 

wa Ununuzi Serikalini, Vyombo vya habari, Watoa huduma, Msajili wa Hazina, Jamii na 

Taasisi za Fedha (Benki, Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, Mfuko wa Fidia kwa Watumishi wa 

Umma, Mamlaka ya Mapato Tanzania, Mashirika ya Bima) na Watumishi wa Mfuko. 

Wateja wa Mfuko wa Taifa wa Maji wanatarajia yafuatayo:  

1) Wizara ya Maji inatarajia: 

i. Utekelezaji wa Sera ya Maji kwa kuongeza vyanzo vya fedha na 

uwekezaji kwenye Sekta ya Maji;  

ii. Ufanisi katika utoaji wa fedha za miradi;  

iii. Uwazi na uwajibikaji katika matumizi ya fedha; na 

iv. Taarifa sahihi na kwa wakati.  
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2) Wizara ya Fedha inatarajia: 

i. Utekelezaji wa Sheria ya Fedha;  

ii. Ufanisi katika matumizi ya fedha zinazopokelewa na Mfuko;  

iii. Uwazi na uwajibikaji katika matumizi ya fedha; na 

iv. Taarifa sahihi na kwa wakati. 

3) Watekelezaji wa miradi katika Sekta ya Maji (Wakala wa Maji na Usafi wa 

Mazingira Vijijini, Ofisi za Bodi za Maji za Mabonde, Mamlaka za Maji, Vyombo 

vya Watumiaji Maji, Chuo cha Maji n.k) wanatarajia: 

i. Upatikanaji wa fedha za utekelezaji wa miradi kwa wakati; 

ii. Usahihi katika kuchambua na kupitia maombi ya fedha zinazoombwa kwa 

ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji;  

iii. Miongozo sahihi ya maombi ya fedha; na 

iv. Taarifa sahihi na kwa wakati. 

4)  Washirika wa maendeleo wanatarajia: 

i. Uwazi na uwajibikaji katika matumizi ya fedha zitolewazo;  

ii. Kuzingatia makubaliano yaliyopo kwenye mikataba;  

iii. Miongozo na mifumo sahihi ya ufuatiliaji wa fedha; na  

iv. Taarifa sahihi na kwa wakati.  

5) Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inatarajia: 

i. Kufuatwa kwa Sheria na Miongozo ya fedha;  

ii. Kupewa ushirikiano wakati wa ukaguzi wa hesabu za Mfuko; 

iii. Uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za fedha kwa wakati; na 

iv. Taarifa sahihi na kwa wakati.  

 

6)  Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania linatarajia: 

i. Kushirikishwa;  

ii. Uwazi na Utawala bora;  

iii. Ufanisi katika matumizi ya fedha za Mfuko; 

iv. Kufuatwa kwa Sheria na Miongozo ya fedha;  

v. Kuzingatia maoni ya wananchi; 

vi. Kufanikisha mipango ya Serikali; na  
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vii. Taarifa sahihi na kwa wakati. 

7) Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma inatarajia: 

i. Kuzingatiwa kwa Sheria na Miongozo ya ununuzi wa umma;  

ii. Kufuatwa kwa Sheria na Miongozo ya fedha; 

iii. Kuzingatia kwa taratibu za ununuzi; na 

iv. Taarifa sahihi na kwa wakati. 

8)  Vyombo vya habari vinatarajia: 

i. Taarifa sahihi na kwa wakati; na 

ii. Kushirikishwa. 

9) Watoa huduma (Wazabuni na Wataalam washauri) wanatarajia: 

i. Taarifa sahihi na kwa wakati; na 

ii. Kufanyika kwa malipo ya huduma wanazotoa kwa wakati.  

10)  Ofisi ya Msajili wa Hazina inatarajia: 

i. Kufuatwa kwa Sheria na Miongozo ya fedha; 

ii. Matumizi sahihi ya fedha zinazopokelewa na Mfuko; na  

iii. Kuzingatia Mkataba wa utendaji kazi.  

iv. Taarifa sahihi na kwa wakati. 

11)  Jamii inatarajia: 

i. Utawala bora na uwazi katika matumizi ya fedha za miradi ya maji; 

ii. Kuzingatia thamani ya fedha katika utekelezaji wa miradi ya maji; na  

iii. Majibu ya kero na malalamiko kwa wakati. 

12)  Wadau wengine (Taasisi za Fedha na Kodi - Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, Mfuko 

wa Fidia kwa Watumishi wa Umma, Mamlaka ya Mapato Tanzania, Mashirika ya 

Bima) wanatarajia: 

i. Ulipaji wa malipo kwa wakati. 

ii. Miongozo sahihi ya utoaji wa fedha;  

iii.  Uwazi na uwajibikaji; na 

iv. Taarifa sahihi na kwa wakati. 
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13)  Watumishi wa Mfuko wa Taifa ya Maji wa Taifa wanatarajia: 

i. Utawala bora;  

ii. Usalama kazini;  

iii. Miundo ya kazi inayohamasisha ufanisi;  

iv. Kujengewa uwezo (Mafunzo ya muda mrefu, muda mfupi na mafunzo 

kazini);  

v. Mazingira mazuri ya kazi na vitendea kazi;  

vi. Malipo ya stahili za watumishi na mafao ya wastaafu kwa wakati;  

vii. Mwongozo wa wazi na wa kiushindani wa uajiri na upandishaji vyeo; na 

viii. Mfumo ulio wazi wa tathmini ya utendaji kazi.  

7 VIWANGO VYA HUDUMA  

Kwa kuzingatia maadili yetu, utoaji wa huduma kwa wateja na viwango vya ubora wa 

huduma vitaimarishwa kwenye maeneo yafuatayo:  

a) Uhusiano na Wateja: Uhusiano wa kikazi kati yetu na wateja utadumishwa kwa 

kuboresha mawasiliano baina yetu;  

b) Usimamizi wa maadili ya Kazi: Tutatimiza wajibu wetu kwa kuwaelimisha, 

kuwakumbusha na kuwawajibisha wanaokiuka maadili ya Utumishi wa Umma na 

taaluma zao;  

c) Usikivu na Mawasiliano na Wateja: Tutapokea na kushughulikia malalamiko, 

maulizo na mapendekezo na kutoa mrejesho kwa wakati; kuimarisha Dawati la 

Malalamiko na kuelimisha wateja kuhusu matumizi ya dawati hilo; sanduku la 

maoni na simu ya msaada ambayo mteja anaweza kupiga na kuongea na 

mtumishi ili kupata majibu papo kwa papo.  

d) Aidha, tutatoa majibu ya barua, barua pepe na taarifa za simu kwa wakati na 

kuhahakikisha kuwa fomu, vipeperushi, machapisho, michakato na taarifa 

nyinginezo zinakuwa wazi kwa kutumia njia stahiki za mawasiliano na kwa lugha 

inayoeleweka kwa wateja;  

e) Usahihi wa Taarifa: Tutatoa huduma bora na taarifa sahihi kwa wakati kwa 

kutumia wataalamu wa fani husika ili kukidhi mahitaji ya wateja wetu; na  

f) Miadi: Tutazingatia muda wa miadi kwa wateja wetu kwa kuwa na watoa huduma 

wenye ujuzi, wanaojituma na kuzingatia maadili. 
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8 AHADI ZA VITENGO  

Ofisi inaahidi kutoa huduma kupitia vitengo vyake kama inavyoonekana katika Muundo 

wa Taasisi. 
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8.1 KITENGO CHA HUDUMA ZA TAASISI (CORPORATE SERVICE). 

8.1.1 SEHEMU YAUTAWALA NA RASILIMALI WATU 

Na Huduma Muda wa Utekelezaji 

1. Kumshauri Mkuu wa Taasisi kuhusiana na 

Masuala yote ya Rasilimali Watu 

Kila siku 

2. Kutoa na kusambaza miongozo ya utendaji 

wa kazi kwa watumishi wote.  

Ndani ya siku 5 za kazi. 

3. Kupandisha madaraja watumishi wanaostahili 

kupandishwa. 

Ndani ya Siku 30 za kazi baada 

ya kibali kutolewa na Ofisi ya Rais 

Utumishi. 

4. 

 

Kushughulikia uhamisho wa ndani na nje kwa 

watumishi wote wa Mfuko wa Taifa wa Maji. 

Ndani ya siku 3 baada ya maombi 

kuwasilishwa.  

5. Kushughulikia vibali vya watumishi 

wanaostaafu kazi kwa hiari na lazima.  

Ndani ya siku 3 baada ya maombi 

ya kustaafu kupokelewa. 

6. Kushughulikia vibali vya wastaafu kwa 

watumishi wanaotarajia kustaafu kazi kwa 

ugonjwa.  

Ndani ya siku 30 baada ya 

kupokea mapendekezo kutoka 

kwa Mganga Mkuu wa Serikali. 

7. Kuandaa mafao na stahili za wastaafu wa 

hiari na lazima.  

Ndani ya siku 7 za kazi toka 

taarifa kupokelewa. 

8. Kushughulikia na kuomba kibali cha ajira 

mpya na Ajira mbadala.  

Ndani ya siku 7 baada ya 

Mtumishi kustaafu/ kuacha kazi 

au kufariki.  

9. Kuandaa bajeti ya mishahara ya watumishi 

wa Taasisi.  

Ndani ya siku 14 baada ya kupata 

Mwongozo wa bajeti. 

10. Kupokea vyeti vya waajiriwa wapya na 

kuhakiki kabla ya kuajiriwa.  

Ndani ya siku 5 tangu mtumishi 

kuripoti kazini.  

11. Kushughulikia malipo ya mishahara ya 

Watumishi.  

Ndani ya siku 3 za kazi. 

12. Kuondoa watumishi wote wanaostaafu  Ndani ya siku 1 ya kazi baada ya 

kuidhinisha kibali cha kustaafu.  

13. Kurekebisha taarifa za Watumishi na 

kuziweka sahihi kwenye Mfumo.  

Kila siku. 

14. Kushughulikia mirathi za watumishi na Ndani ya siku 7 za kazi baada ya 
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kuzipeleka kunakohusika. kupokea maombi. 

15. Kuandaa mpango wa mafunzo kwa watumishi 

na Wajumbe wa Bodi.  

Siku 14 za kazi. 

16. Kuwapangia vituo vya kazi watumishi wa Ajira 

mpya baada ya kukamilisha taratibu za Ajira.  

Ndani ya siku 1 baada ya 

kukamilisha taratibu za Ajira. 

17. Kutoa maelekezo kwa ndugu kuhusu mirathi 

pindi mtumishi anapofariki.  

Kila msiba unapotokea. 

8.1.2 SEHEMU YA UTAWALA 

1. Kumshauri Mkuu wa Taasisi kuhusiana na 

Masuala yote ya kiutawala 

Kila siku 

2. Kutafsiri Sera, Kanuni na Taratibu za Utumishi 

kwa watumishi wa Taasisi.  

Kila siku  

3. Kusikiliza na kushughulikia changamoto za 

watumishi na wateja wa Taasisi na kuzipatia 

ufumbuzi.  

Ndani ya siku 3 za kazi tangu 

kupokelewa kwa malalamiko  

4 Kutoa maelekezo na kuhakikisha watumishi 

wote wanajaza Fomu za Tathmini ya Utendaji 

wa kazi (OPRAS) kwa muda unaostahili.  

Ndani ya siku 14 tangu robo ya 

kwanza ya kila mwaka kuanza.  

5 Kushughulikia na kusimamia likizo na stahili 

za malipo ya likizo kwa watumishi.  

Ndani ya siku 3 baada ya fomu ya 

maombi kuidhinishwa.  

6. Kushughulikia masuala yote ya kinidhamu 

yanayohusu watumishi.  

Ndani ya siku 90 za kazi baada 

ya tuhuma kuwasilishwa.  

7. Kusimamia na kuhakikisha majalada 

yanapatikana kwa wakati  

Ndani ya siku 1 ya kazi baada ya 

kupokea maombi. 

8. Kujibu na kushughulikia barua mbalimbali 

zinazoelekezwa sehemu ya Utawala. 

Ndani ya siku 1 ya kazi tangu 

maombi kuwasilishwa. 

9. Kutoa utambulisho kwa watumishi katika 

Taasisi mbalimbali wanaohitaji kupatiwa 

huduma. 

Kila siku. 

10. Kuhakikisha mazingira yote ya Ofisi 

yanakuwa safi na salama  

Kila siku za kazi. 

11. Kusimamia na kuhakikisha barua zote 

zinazoingia zinapatiwa rejesta na kuwekwa 

kwenye majalada husika kwa ajili ya 

Ndani ya siku 3 za kazi tangu 

barua kupokelewa. 
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kufanyiwa kazi.  

12. Kusimamia usambazaji wa barua kwa 

wahusika wa Vitengo mbalimbali.  

Kila siku za kazi. 

13. Kuandaa taarifa za robo mwaka za Kiutumishi 

na kuziwasilisha Mamlaka husika. 

Ndani ya siku 5 za kazi kila robo 

mwaka kuisha. 

14. Kuandaa taarifa za kazi kila mwezi.  Ndani ya siku 7 za kazi baada ya 

mwezi husika kuisha. 

15. Kushiriki kuandaa taarifa za robo mwaka za 

utendaji wa kazi kwenda kwa Msajili wa 

Hazina. 

Ndani ya siku 7 za kazi baada ya 

kila robo mwaka kuisha. 

16. Kuhakikisha Ofisi zote zina vitendea kazi na 

kupatikana kwa wakati.  

Ndani ya siku 30 za kazi. 

17. Kuhakikisha watumishi wote wanaoishi na 

virusi vya UKIMWI wanapatiwa fedha na 

chakula kulingana na Mwongozo wa 

Watumishi wanaoishi na virusi vya Ukimwi.  

Ndani ya siku 7 za kazi kila miezi 

mitatu. 

18. Kuandaa zawadi za watumishi Hodari.  Ndani ya siku 7 za kazi kabla ya 

sikukuu ya wafanyakazi (Mei 

Mosi). 

19. Kukagua mahudhurio ya watumishi kazini  Siku moja kila mwezi. 

 

20. Kusimamia wafanyakazi wa Mikataba na 

Vibarua na kuhakikisha wanalipwa stahili zao 

kwa wakati  

Ndani ya siku 7 za kazi. 

21. Kudurufu nyaraka mbalimbali za Taasisi.  Kila siku.  

22. Kushona (Binding) vitabu mbalimbali vya 

Taasisi.  

Ndani ya siku 1 baada ya 

kupokea nyaraka. 

23. Kusimamia matengenezo ya vitendea kazi 

pindi hitilafu inapotokea. 

Kila hitilafu inapotokea. 

24. Kufuatilia na kupanga matumizi ya magari.  Kila siku 

25. Kuidhinisha mgao wa mafuta kwa magari. Mara 1 kwa wiki. 

26. Kushughulikia vibali vya magari yatakayosafiri 

nje ya Mkoa na yatakayotumika siku za 

mwisho wa juma.  

Kila siku. 
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27. Kukagua vifaa vya magari vilivyonunuliwa 

kabla ya kufungwa. 

Ndani ya siku 1 baada ya vifaa 

kufika. 

28. Kuratibu na kusimamia ratiba ya vikao vya 

Taasisi.  

Ndani ya siku 5 za kazi. 

29. Kuandaa muhtasari wa vikao vya kazi  Ndani ya siku 5 baada ya kikao 

husika. 

30. Kuandaa na kufuatilia majibu ya utekelezaji 

wa maazimio yaliyowekwa katika vikao.  

Ndani ya siku 5 baada ya kikao 

husika. 

31. Kuandaa posho na mahitaji yote ya vikao vya 

Bodi na vya Watendaji.  

Ndani ya siku 3 za kazi kabla ya 

mkutano 

32. Kusimamia shughuli zote za ulinzi na usalama 

wa mali za Taasisi 

Kila siku. 

33. Kusikiliza kero na malalamiko ya wadau na 

watumishi.  

Siku 1 kwa wiki (Ijumaa). 

34. Kuhakikisha malalamiko na kero za wadau na 

watumishi zinashughulikiwa ipasavyo baada 

ya kupokelewa. 

Ndani ya siku 4 za kazi baada ya 

kupokea malalamiko. 

35. Kufungua sanduku la maoni na 

kuyachambua.  

Siku 1 kwa siku ya kazi  

(Jumatatu). 

36. Kuandaa rejesta ya kero na malalamiko na 

kuwasilisha kwa Afisa Mtendaji Mkuu na 

Mamlaka nyingine kwa ajili ya kupatiwa 

ufumbuzi.  

Ndani ya siku 5 kila baada ya 

mwezi kuisha. 

1. Kutoa ushauri kuhusu Mipango, Ufuatiliaji na 

Takwimu kwa Taasisi.  

Kila siku. 

2. Kufanya maandalizi ya vipaumbele vya 

Mpango na Bajeti ya Taasisi kila mwaka mpya 

wa fedha. 

Ndani na Miezi miwili (2) 

(Novemba – 

Desemba) kila mwaka. 

3. Kufanya mapitio na marekebisho ya vifungu 

vya bajeti kwa mwaka fedha unaoendelea. 

Ndani ya mwezi mmoja 

(Desemba kila mwaka). 

4. Kuratibu uchambuzi na maandalizi ya Bajeti 

ya Taasisi kwa mwaka mpya wa fedha  

Ndani ya mwezi mmoja 

(Desemba kila mwaka). 

5 Kutoa ushauri kuhusu Mipango, Ufuatiliaji na 

Takwimu kwa Taasisi.  

Kila siku. 
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6 Kufanya maandalizi ya vipaumbele vya 

Mpango na Bajeti ya Taasisi kila mwaka mpya 

wa fedha.  

Ndani na Miezi miwili (2) 

(Novemba – Desemba) kila 

mwaka. 

7 Kufanya mapitio na marekebisho ya vifungu 

vya bajeti kwa mwaka fedha unaoendelea. 

Ndani ya mwezi mmoja 

(Desemba kila mwaka). 

8 Kuratibu uchambuzi na maandalizi ya Bajeti 

ya Taasisi kwa mwaka mpya wa fedha  

Ndani ya mwezi mmoja 

(Desemba kila mwaka). 

9 Kufanya mafunzo ya mfumo wa uandaaji 

bajeti wa kieletroniki kwa wakuu wa Vitengo 

na watalaam wanaohusika.  

Ndani ya mwezi mmoja (Januari 

kila mwaka). 

10 Kuratibu maandalizi na uwasilishaji wa bajeti 

katika vikao vya Bodi, Wizara na Msajili wa 

Hazina.  

Ndani ya mwezi Januari na 

Februari kila mwaka. 

11 Kuandaa Mpango kazi na mtiririko wa 

matumizi ya Fedha.  

Siku 30 ndani ya mwezi Juni 

kabla ya mwaka mpya wa fedha 

kuanza  

12 Kuratibu ufuatiliaji na usimamizi wa 

utekelezaji wa shughuli za miradi ya 

maendeleo.  

Kila robo mwaka. 

13 Kuratibu maandalizi ya taarifa mbalimbali za 

utekelezaji wa shughuli za Taasisi na 

kuwasilisha katika vikao vya Bodi, na Wizara.  

Ndani ya siku kumi (10) za kila 

mwanzo wa robo mwaka kuanza. 

14 Kuratibu zoezi la tathmini (evaluation) ya 

utekelezaji wa miradi ya Maji.  

Mara moja kila mwaka. 

15 Kushiriki kuandaa taarifa ya utekelezaji wa 

Ilani ya Uchaguzi Kabla au ifikapo tarehe kumi 

na tano (15) ya mwezi unaomaliza.  

Ndani ya siku 14 baada ya 

mwaka wa fedha. 

16 Kukusanya, kuchambua na kutunza Takwimu 

za Taasisi kwa ajili ya matumizi mbalimbali.  

Kila siku. 

17 Kuandaa Maandiko mbalimbali kuhusiana na 

Taasisi na kuwasilisha katika ngazi za juu.  

Mwaka mzima kadiri 

itakavyokuwa inahitajika.  

18 Kushiriki kubuni vyanzo vipya vya mapato. Kila siku. 

8.1.3 KITENGO CHA HABARI NA MAWASILIANO YA UMMA 

1. Kuandaa na kutoa taarifa kwa Umma kupitia 

vyombo vya habari kuhusu taarifa mbalimbali 

Kila siku. 
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za Taasisi kwa wakati na kwa kuzingatia 

umuhimu wake.  

2. Kuratibu na kuitisha mikutano ya Waandishi 

wa Habari na kuwaalika katika matukio 

mbalimbali ya Taasisi.  

Siku 1 ya kazi. 

3. Kuelezea mafanikio ya Taasisi yaliyofikiwa 

katika robo mwaka.  

Mara 1 kila robo ya mwaka. 

4. Kuelimisha na kutoa ufafanuzi kwa Umma 

kuhusu masuala mbalimbali ya Taasisi.  

Kila siku inapohitajika. 

5. Kuwasiliana na Wakuu wa Vitengo ili kupata 

maelezo na takwimu sahihi za taarifa 

mbalimbali.  

Kila siku inapohitajika. 

6. Kuhifadhi kumbukumbu za matukio 

mbalimbali kwa matumizi ya Taasisi.  

Kila tukio linapotokea. 

7. Kuratibu shughuli za mahusiano kati ya 

Taasisi, vyombo vya habari na taasisi za 

ndani na nje nchi. 

Kila siku. 

8. Kuandaa taarifa mbalimbali kwa ajili ya 

kuingiza kwenye tovuti ya Taasisi. 

Siku moja kila mwezi. 

9. Kusimamia na kuratibu shughuli za urushaji 

wa vipindi/matangazo katika radio na TV.  

Kila siku inapohitajika. 

8.1.4 KITENGO CHA FEDHA 

1. Kutoa ushauri wa kifedha kwa Taasisi na 

wateja.  

Kila siku. 

2. Kushiriki kuandaa bajeti ya mapato na 

matumizi ya Taasisi.  

Mara moja kila mwaka. 

3. Kushiriki na kusimamia mifumo ya Mapato na 

Malipo ya Taasisi  

Kila siku kwa kadri ya mahitaji 

4. Kushiriki kuandaa taarifa za mapato na 

matumizi za kila mwezi, robo mwaka na 

mwaka.  

Ndani ya siku 15 baada ya kipindi 

husika. 

5. Kuandaa na kuwasilisha taarifa za hesabu za 

Taasisi kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Serikali kila mwaka.  

Miezi mitatu (3) baada ya mwaka 

wa fedha kuisha. 
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6. Kufanya malipo kwa Watumishi na Wateja. Ndani ya Siku 3 baada ya taratibu 

na idhini ya kulipa kutolewa. 

7. Kushiriki kusimamia ukusanyaji wa mapato 

mbalimbali ya Taasisi yaliyopitishwa kisheria.  

Kila siku. 

8. Kuratibu utekelezaji wa Hoja za Ukaguzi na 

kuwasilisha majibu kwenye Mamlaka husika.  

Kila hoja zinapojitokeza. 

8.2 KITENGO CHA TEHAMA 

1. Kutoa ushauri wa kitaalamu na msaada wa 

kiufundi wa matumizi sahihi ya TEHAMA kwa 

watumishi wa Mfuko wa Taifa wa Maji. 

Kila Siku ya kazi. 

2. Kutoa ushauri na kuandaa vigezo katika 

ununuzi wa vifaa vya TEHAMA.  

Ndani ya siku 5 za kazi baada ya 

kupokea maombi. 

3. Kusimamia na kufanya matengenezo ya 

vitendea kazi vya TEHAMA pindi hitilafu 

inapotokea. 

Kila hitilafu inapotokea.  

4. Kutoa mafunzo kwa watumishi na wateja 

kuhusu matumizi ya vifaa, miundombinu na 

mifumo ya TEHAMA. 

Ndani ya siku 5 baada ya 

kupokea Miongozo au maelekezo 

ya Serikali. 

8.3 KITENGO CHA SHERIA 

1. Kutoa ushauri wa kisheria kwenye Taasisi.  Kila siku za kazi. 

2. Kutetea maslahi ya Taasisi katika kesi 

mbalimbali zilizofunguliwa dhidi ya Taasisi au 

zilizofunguliwa na Taasisi dhidi ya watu/ 

Taasisi au makampuni mbalimbali.  

Kila siku za kazi kesi inapotajwa 

Mahakamani. 

3. Kupitia na kuandaa rasimu ya Miongozo na 

Kanuni ya Taasisi. 

Ndani ya siku 30 za kazi tangu 

kuanza kutayarishwa. 

4. Kuandaa Mikataba na makubaliano 

mbalimbali kati ya Taasisi na watu binafsi, 

kampuni pamoja na Taasisi nyingine. 

Ndani ya siku 7 za kazi tangu 

kuingiwa kwa makubaliano. 

8.4 KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI 

1. Kutoa ushauri kuhusu mifumo ya udhibiti 

ndani ya Taasisi.  

Kila siku za kazi. 

2. Kutoa taarifa kuhusiana na ukaguzi wa ndani 

na utekelezaji wa maagizo na mapendekezo 

Ndani ya siku 30 kila baada ya 

robo mwaka. 
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yanayotolewa na CAG, Kamati ya Ukaguzi, 

PPRA n.k. ili kuhakikisha kwamba utekelezaji 

wake unafanyika kwa wakati. 

3. Kuhakiki na kukagua Miradi ya Maji 

iliyopatiwa fedha ili kujiridhisha kama Sheria, 

Taratibu na Miongozo imefuatwa ikiwemo 

thamani halisi ya fedha (value for money). 

Ndani ya siku 21 za kazi kwa kila 

robo mwaka kulingana na mradi 

unaotekelezwa. 

4. Kukagua na kutoa taarifa kuhusiana na 

mikataba mbalimbali ya wakandarasi kama 

imezingatia Kanuni na Taratibu za manunuzi 

zilizoainishwa katika Sheria za manunuzi ya 

umma. 

Ndani ya siku 5 za kazi kwa kila 

Mkataba ulioidhinishwa. 

5. Kupitia Sheria, Kanuni, Miongozo na Taratibu 

ili kujiridhisha kuhusu mifumo ya udhibiti ndani 

ya Taasisi kama inafanya kazi kwa ufanisi. 

Ndani ya siku 5 za kazi kila robo 

Mwaka. 

6. Kukagua na kutoa taarifa kuhusiana na 

mifumo ya kieletroniki kwa lengo la 

kujiridhisha kwamba utekelezaji wake 

unazingatia Miongozo iliyowekwa  

Ndani ya siku 5 za kazi 

zinazofuata baada ya Mwezi 

husika kuisha. 

8.5 KITENGO CHA UNUNUZI NA UGAVI 

1. Kushauri Taasisi kuhusu taratibu za ununuzi 

za Umma. 

Kila siku za kazi. 

2. Kuandaa na kutangaza zabuni za ununuzi wa 

vifaa na huduma mbalimbali. 

Kwa muda wa siku thelathini (30) 

tangu kupokea maombi ya 

ununuzi kutoka kitengo husika 

3. Kupokea na kusimamia ununuzi wa vifaa vya 

Taasisi. 

Kila siku za kazi 

4. Kuandaa rejesta ya mali na vifaa vya Taasisi. Kila robo mwaka 

5. Kuratibu vikao vya Bodi ya Ununuzi. Kila robo mwaka 

6. Kuandaa taarifa kuhusiana ununuzi.  Ndani ya siku 14 baada ya kila 

robo mwaka kuisha 

7. Kuratibu na kuandaa mpango wa manunuzi 

wa Taasisi. 

Siku 30 ndani ya mwezi Juni 

kabla ya mwaka mpya wa fedha 

kuanza 

8. Kutayarisha Hadidu za Rejea ili kutangaza Ndani ya siku ishirini na moja (21) 
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zabuni.  za kazi. 

9. Kutangaza na kupokea “Expression of 

Interest”.  

kwa muda wa siku kumi na nne 

(14)  

10. Kupokea, kuchambua na kupata idhini kwa 

“Expression of Interest”. 

ndani ya siku kumi na nne (14) ili 

kupata washauri wa kitaifa 

9. Kutayarisha zabuni.  muda wa siku kumi na nne (14) ili 

kupata washauri wa kitaifa  

10. Kutangaza zabuni.  muda wa siku kumi na nne (14) ili 

kupata washauri wa kitaifa  

11. Kufanya uchambuzi wa zabuni na kupata 

idhini ya Bodi ya Zabuni ili kupata wazabuni 

na Wataalam washauri.  

Siku tano (5) za kazi  

 

12. Kufanya uchambuzi wa zabuni, kutayarisha 

na kutoa mkataba baada kupata idhini ya Bodi 

ya Zabuni.  

Ndani ya siku thelathini (30) 

8.6 KITENGO CHA TATHMINI YA MIRADI NA UTAFUTAJI RASILIMALI FEDHA 

(PROJECT APPRAISAL AND RESOURCE MOBILIZATION) 

8.6.1 SEHEMU YA TATHMINI YA MIRADI 

1. Kushauri Taasisi kuhusu masuala ya 

kihandisi/kiufundi 

Kila siku za kazi. 

2. Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu 

mgawanyo wa fedha kwa ajili ya ujenzi wa 

miradi ya maji. 

Ndani ya siku saba (7) za kazi 

tangu kupokea kwa fedha kwa 

Wizara ya Fedha na Mipango 

3. Tutapitia na kufanya uchambuzi wa andiko la 

mradi kwa ajili ya maombi ya fedha kutoka 

kwa watekelezaji wa miradi ya maji. 

Ndani ya siku 14 za kazi baada 

ya kupokea andiko 

4. Kutayarisha na kupitia miongozo, nyaraka na 

fomu mbalimbali za maombi ya fedha kwa ajili 

ya idhini ya malipo.  

Ndani ya siku 14 za kazi 

5. Kuandaa miongozo ya utoaji fedha mikopo 

kwa watekelezaji wa miradi ya maji.  

Ndani ya siku 30 za kazi (to RMS) 

removed  

6. Tutaandaa na kusambaza miongozo ya utoaji 

fedha za ruzuku kwa watekelezaji wa miradi 

ya maji. 

Mwezi Septemba kila baada ya 

miaka mitatu 
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7. Tutafanya tathmini ya gharama za miradi ya 

maji kwa lengo la kupunguza gharama za 

ujenzi ili kupata thamani ya fedha katika 

ujenzi wa miradi. 

Ndani ya robo ya kwanza ya kila 

mwaka wa fedha  

8. Kupitia taarifa ya tathimini ya athari za 

kimazingira katika maandiko ya miradi ya maji 

inayopatiwa fedha. 

Siku 14 za kazi 

9. Tutaandaa Mpango wa Tathmini ya miradi ya 

maji na kuusambaza kwa watekelezaji  

Ndani ya robo ya kwanza ya kila 

mwaka wa fedha 

10. Tutapitia hati za malipo kutoka kwa 

watekelezaji wa miradi ya maji kabla ya 

kutuma fedha 

Ndani ya siku tatu (3) za kazi 

tangu kupokea kwa hati za malipo 

10. Tutapitia na kufanya tathmini ya kihandisi 

kuhusiana na miradi iliyopendekezwa kwa 

kuangalia michoro na viwango vya ubora 

(Drawings, Specifications and Standards) 

Ndani ya siku 14 tangu 

kupokelewa kwa andiko 

10. Kupitia na kufanya tathmini za kiufundi katika 

miradi inayotekelezwa kupitia fedha za Mfuko. 

Ndani ya siku 60 kila mwaka 

(Julai hadi Agosti)  

11. Kuandaa na kufanya mapitio ya viashiria vya 

utendaji katika utekelezaji wa miradi ya maji 

na kuhifadhi nyaraka za mradi. 

Ndani ya siku 14 (Mwezi Juni) 

8.6.2 SEHEMU YA UTAFUTAJI RASILIMALI FEDHA 

1. Tutaandaa na kupitia Mkakati wa kutafuta 

rasilimali fedha. 

Mara moja kila baada ya miaka 

mitatu 

2. Tutafanya tafiti kuhusu vyanzo vya fedha na 

kupitia viwango vya mapato vilivyopo kwenye 

Sheria mbalimbali.  

Mara moja ndani ya mwaka fedha 

(Siku 90) 

3. Tutaandaa na kuboresha kanzi data ya 

mapato yanayokusanywa kutoka vyanzo 

mbalimbali 

Kila siku. 

4. Tutahuisha kanzi data ya Washirika wa 

Maendeleo katika Sekta ya Maji (Water 

Sector Financing Compendium) 

Mara moja kwa mwaka 

5. Tutaratibu utoaji wa mikopo kwa watekelezaji 

wa miradi ya maji 

Kila siku (hamisha to huduma ya 

mikopo) 
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6. Tutaandaa, kuhuisha na kusimamia Miongozo 

ya utoaji wa mikopo kwa Mamlaka za Maji 

Kila mwezi Juni (hamisha to 

huduma ya mikopo) 

7. Tutaratibu vikao vya majadiliano kuhusu 

vyanzo vya fedha kati ya Serikali, Washirika 

wa Maendeleo na Taasisi zinginezo 

zinazojihusisha na masuala ya fedha 

Mara moja kila robo mwaka 

 

9 WAJIBU WA MFUKO WA TAIFA WA MAJI KWA MTEJA  

Taasisi itakuwa na wajibu ufuatao kwa kila mteja wake: 

i. Kutumia kwa makini rasilimali za Umma;  

ii. Kurekebisha upungufu katika huduma zetu unapojitokeza;  

iii. Kuwa na uwazi na kutoa taarifa zote kwa lugha nyepesi;  

iv. Kuwasaidia wateja wanaotumia huduma zetu na kutoa taarifa kamili kuhusu 

huduma na ubora utakaotolewa;  

v. Kuboresha upatikanaji wa huduma zetu mara kwa mara kwa kuendeleza ubunifu 

na kuimarisha maarifa na stadi;  

vi. Kutoa huduma kwa weledi na kukamilisha majukumu kwa wakati; na  

vii. Kuwatendea haki wateja wote kwa kuwahudumia bila ubaguzi.  

10 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA  

10.1 Haki za wateja  

Wateja wa Mfuko wa Taifa wa Maji watakuwa na haki zifuatazo: 

i. Kuhudumiwa saa kazi;  

ii. Kupewa ushauri wa kitaalam na watumishi wa Taasisi; 

iii. Kudai huduma wanazostahili kwa kufuata utaratibu;  

iv. Kupata huduma kwa wakati;  

v. Kutoa malalamiko yenye ushahidi endapo hataridhishwa na huduma zitolewazo; 

vi. Kupatiwa huduma bila ya kutoa rushwa au fadhila yoyote;  

vii. Faragha na kuhifadhiwa siri; na  

viii. Kutoa maoni yatakayoboresha utoaji wa huduma.  

10.2 Wajibu wa wateja 

Wateja wa Mfuko wa Taifa wa Maji watakuwa na wajibu ufuatao: 
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i. Kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu za kazi; 

ii. Kuheshimu taratibu zilizowekwa katika maeneo ya kazi;  

iii. Kutumia lugha yenye staha; 

iv. Kutoa taarifa sahihi na zinazotosheleza pindi zinapohitajika; 

v. Kupokea na kutekeleza ushauri wa kitaalamu wanaopewa; na 

vi. Kuwaheshimu watumishi wanaowahudumia. 

11 UFUATILIAJI WA MAONI, USHAURI NA MALALAMIKO  

Mfuko wa Taifa wa Maji unakaribisha malalamiko, maoni na ushauri kuhusu huduma 

zitolewazo na kueleza jinsi ya kuboresha huduma hizo. Maoni, ushauri na malalamiko 

ya wateja wetu yatashughulikiwa haraka iwezekanavyo. 

12 JINSI YA KUTUMA MAONI, USHAURI NA MALALAMIKO  

Maoni, Ushauri na malalamiko kuhusu huduma zetu yanaweza kutumwa kwa barua, 

simu, barua pepe, vifurushi, faksi kupitia anuani ifuatayo: 

Afisa Mtendaji Mkuu, 

Mfuko wa Taifa wa Maji, 

Mtaa wa Mtendeni,   

S.L.P 2204,  

41102 DODOMA.  

TANZANIA.  

Tel: +255 26 2962289, Fax: +255 26 2962289 

Email: info@nwf.go.tz  

Website: www.nwf.go.tz  

Ofisi ya Mfuko wa Taifa wa Maji inapatikana mtaa wa Mtendeni, Jengo la Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Dodoma na inafunguliwa kuanzia saa 1.30 

asubuhi hadi saa 9.30 alasiri siku za kazi (Jumatatu hadi Ijumaa).  

 

mailto:info@nwf.go.tz
http://www.nwf.go.tz/
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12.1 KUMBUKUMBU ZA MAONI, USHAURI NA MALALAMIKO 

Mfuko wa Taifa wa Maji utaandaa rejesta ya malalamiko yote na maoni ya wateja. 

Rejesta hiyo itatumika kwa ajili ya kufuatilia, kufanya tathmini na kuboresha huduma za 

Taasisi.  

12.2 NAMNA YA KUTOA MREJESHO KUHUSU MKATABA HUU  

Mfuko wa Taifa wa Maji utatoa na kupokea mrejesho wa maoni yakiwa na Pongezi, 

Shukrani au Malalamiko yatakayoletwa kwa njia ya simu, barua pepe au barua.  

13 KUKATA RUFAA  

Wateja wakiwa hawajaridhika na jinsi malalamiko yao yalivyoshughulikiwa na Taasisi 

wanaruhusiwa kutumia vyombo vingine vya maamuzi ili kupata ufumbuzi.  

14 MAPITIO YA MKATABA  

Mfuko wa Taifa wa Maji utafanya mapitio ya mkataba huu kila baada ya miaka mitatu 

(3) ili kuona kama: 

(i) Yaliyomo katika mkataba ni sahihi na yanaendana na mabadiliko ya wakati 

husika; 

(ii)  Mkataba unaendelea kuzingatia misingi ya Sheria, Kanuni na Taratibu za kazi;  

(iii)  Viwango vya huduma bado vinaoana na matarajio ya wateja; 

(iv)  Kuna haja ya kubadilisha mfumo wa kushughulikia malalamiko ya wateja; na 

(v)  Kuna haja ya kubadilisha namna ya kutatua changamoto za wateja.  


